Daga Ibrahim Muhammad
Ƙungiyar ‘yan jarida masu tallafawa aikin Hajji ta Nijeriya ta lura da damuwar da aka nuna dangane da farashin canjin da aka yi amfani da shi wajen ƙididdige kuɗin aikin Hajjin 2025 da kuma sauyin da aka samu a kasuwar hadahadar canjin kuɗi
Koyaya, yana da mahimmanci a fayyace yanayin da ke tattare da tsarin kuɗin jirgi da aikace-aikacen canjin kuɗi.
Tsayar da kimar yadda canjin kuɗi zai kasance
adadin Naira 1,600 da aka yi amfani da shi na a matsayin farashin Dala kan kuɗin aikin Hajji ya dogara ne da adadin da aka bayar a hukumance a lokacin da ake lissafta da kuma miƙa bayanan
NAHCON, kamar sauran hukumomin gwamnati da ke gudanar da hada-hadar kuɗaɗe ta ƙasa da ƙasa, tana dogara ne ga cibiyoyin hada-hadar kuɗi na hukuma don raba kuɗaɗen waje, kuma ba ta tantance farashin canji da kanta.
Yadda gwamnatin ke tsara ayyuka
ana ƙididdige adadin kuɗin aikin Hajji da kyau, ana ƙididdige kuɗin jirgi, masauki, ciyarwa, sufuri, da sauran muhimman ayyuka.
Ana yin shawarwari, tare da amincewa da waɗannan kuɗaɗen watanni kafin aikin hajji don tabbatar da ingantaccen tsari.
Canje-canjen farashin Dala bayan amincewa ba sa fassaruwa kai tsaye, saboda ana aiwatar da mu’amalar kuɗi don ayyuka a hankali a hankali.
A baya dai Shugaban Hukumar NAHCON Farfesa Abdullahi Saleh Usman ya bayyana cewa Hukumar ta yi ƙiyasin farashin canji tsakanin ₦1,550, ₦ 1, 600 da ₦1,650, daidai da yanayin kasuwa.
Ya kuma tabbatar da cewa: “Idan muka tabbatar da rage farashin canjin kuɗi, za mu mayar da duk wani ragowar kuɗi ga mahajjata.”
Hukumar ta ci gaba da jajircewa kan wannan alƙawari, kamar yadda babban jami’in hukumar ya tabbatar, kuma duk wani rarar kudaden da aka samu daga banbance-banbance na canjin kudi bayan an kammala dukkan biyan za a gudanar da shi a fili bisa ka’idojin da aka shimfida.
An kafa Hukumar NAHCON ne bisa doron doka, kuma tana aiki a ƙarƙashin doka. Don haka, babu wani mutum ko wata ƙungiya da ke da hurumin bayyana yadda hukumar za ta sauke nauyin da ke kanta.
Hukumar ta jajirce wajen ganin ta cika aikinta bisa gaskiya da sanin makamar aiki, tare da tabbatar da kyakkyawan amfani ga alhazan Nijeriya.
Aniyar Hukumar na tabbatar da tsantsaini shugabancin NAHCON na yanzu, Farfesa Abdullahi Saleh ya jajirce wajen tabbatar da gaskiya da riƙon amana da kuma samar da ayyuka ingantattu.
Hukumar ta cigaba da jan hankalin masu ruwa da tsakil, kuma za ta ci gaba da yin hakan wajen ganin alhazai sun samu kyakkyawar hidima.
Yayin da ƙungiyar ‘yan jarida masu tallafawa ayyukan Hajin Nijeriya
ta yaba da rawar da dukkanin masu ruwa da tsaki ke takawa wajen bayar da shawarwari ga mahajjata, ta kuma buƙaci masu ruwa da tsaki da su dogara da hanyoyin sadarwa na hukuma domin samun ingantattun bayanai dangane da ayyukan Hajji.